สรุปเหรียญรางวัลกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 วันที่ 9 ธ.ค. 62 เวลา 21.00 น.

สรุปเหรียญรางวัลกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ณ ประเทศฟิลิปปินส์ วันที่ 9 ธันวาคม 2562 เวลา 19.00 น.
ทัพนักกีฬาไทย อยู่อันดับ 2 ของตาราง  84 เหรียญทอง 91 เหรียญเงิน และ 102 เหรียญทองแดงขณะที่เจ้าภาพฟิลิปปินส์ ยังนำโด่งที่ 137 เหรียญทอง 102 เหรียญเงิน 106 เหรียญทองแดง

ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2019 ประจำวันที่ 9 ธันวาคม 2562

– กรีฑา
วิ่ง 5,000 เมตร
คีริน ตันติเวทย์ (เหรียญทอง)

ประเภทวิ่ง 4×100 เมตร ชาย (เหรียญทอง)
รัตนพล โสวรรณ, บัณฑิต ช่วงไชย, จีระพงศ์ มีนาพระ, ศิริพล พันธ์แพ

ประเภทวิ่ง 4×100 เมตร หญิง (เหรียญทอง)
อรอุมา เชษฐา, ขวัญฤทัย ปากดี, ทัศพร วรรณกิจ, ศุภาวรรณ ธิปัตย์

– วอลเลย์บอล
ประเภททีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ (เหรียญทอง)
ไทย ชนะ เวียดนาม 3-0 เซต (25-15, 25-15, 25-17)

– ตะกร้อ
ประเภททีมเดี่ยวหญิง แข่งพบกันหมด
ไทย ชนะ ฟิลิปปินส์ 2-0 เซต (เหรียญทอง)

– จักรยาน
ประเภท บีเอ็มเอ็กซ์ ไทม์ไทรอัลประเภทชาย
โกเมธ สุขประเสริฐ (เหรียญทอง)
สิทธิโชค แก้วสีขาว (เหรียญทองแดง)

– วินด์เซิร์ฟ
ประเภทอาร์เอสเอ็กซ์หญิง
ชลชญา จุ่นทองหลาง (เหรียญทอง)

– ยิงปืน
ประเภท ปืนสั้นอัดลมหญิง ระยะ 10 เมตร
เณศรา จำปารัตน์ (เหรียญทอง)

– ยิงธนู
ประเภท ยิงธนูทดกำลัง บุคคล
ด.ญ.กนกนภัส แก้วชมภู (เหรียญทอง)

ประเภททีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ
ทีมไทย ชนะ อินโดนีเซีย 221-217
กนกนภัส แก้วชมภู, กัณยาวีธ์ มณีสมบัติกุล, กชพร ประทุมสุวรรณ  (เหรียญทอง)

– อีสปอร์ต
ประเภท เกม AOV รอบชิงชนะเลิศ
ไทย ชนะ อินโดนีเซีย 3-0 ( (เหรียญทอง)

รายชื่อนักดีฬาประกอบด้วย
KiNESiS ณัฐพงศ์ ชัยชนะทรัพย์
BEST ธนพล สันติมากร
InwChita ชิตวัน ธนนิธิกานต์
NongTee ชานนท์ เกตุการ
Gzy รัฐกันย์ สุวรรณชัย
BLUENP ณัฐปคัลภ์ ชัยศิริ

– คาราเต้โด
รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 75 กก. ชาย
ธีรวัฒน์ คลังทอง ชนะ เวียดนาม 6-0 (เหรียญทอง)

– เทควันโด
รอบชิงชนะเลิศ รุ่นน้ำหนัก 46 กก.หญิง
จุฬานันท์ ขันติกุลานนท์ ชนะ ติมอร์ เลสเต้ 23-0 (เหรียญทอง)

รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 49 กก.หญิง
พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ ชนะ ฟิลิปปินส์ 35-2 (เหรียญทอง)

รอบชิงชนะเลิศ รุ่นน้ำหนัก 63 กก.ชาย
นฤพงษ์ เทพเสน ชนะ มาเลเซีย 24-22 (เหรียญทอง)

รอบชิงชนะเลิศ รุ่นน้ำหนัก 58 ชาย
รามณรงค์ เสวกวิหารี ชนะ สิงคโปร์ 27-14 (เหรียญทอง)

– มวยสากลสมัครเล่น
รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 54 กก.หญิง
นิลาวัลย์ เตชะสืบ ชนะ เวียดนาม 5-0 (เหรียญทอง)

รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 60 กก.หญิง
สุดาพร สีสอนดี ชนะ ฟิลิปปินส์ 4-1 (เหรียญทอง)

รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 56 กก.ชาย
ฉัตร์ชัยเดชา บุตรดี ชนะ เวียดนาม 5-0 (เหรียญทอง)

รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 69 กก.ชาย
วุฒิชัย มาสุข ชนะ ฟิลิปปินส์ 5-0 (เหรียญทอง)

รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 81 กก.ชาย
อนวัช ถองกระโทก ชนะ เวียดนาม 3-0 (เหรียญทอง)

รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 52 กก.ชาย
อมฤต เยาว์ดำ แพ้ ฟิลิปปินส์ 0-5 (เหรียญเงิน)

รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 60 กก.ชาย
คุณาธิป ปิดนุช แพ้ ฟิลิปปินส์ 0-5 (เหรียญเงิน)