สรุปเหรียญรางวัลกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ณ ประเทศฟิลิปปินส์ วันที่ 8 ธันวาคม 2562 ไทยอยู่อันดับ 4 ของตาราง มี 59 เหรียญทอง 74 เหรียญเงิน และ 80 เหรียญทองแดง

“ทีมชาติไทย” เก็บเพิ่มเป็น 59 เหรียญทอง 75 เหรียญเงิน และ 80 เหรียญทองแดง อยู่อันดับ 4 ของตาราง

สรุปเหรียญรางวัลกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ณ ประเทศฟิลิปปินส์ วันที่ 8 ธันวาคม 2562 เวลา 21.30 น. ไทยอยู่อันดับ 4 ของตาราง มี 59 เหรียญทอง 74 เหรียญเงิน และ 80 เหรียญทองแดง ส่วนอันดับ 1 ได้แก่ ฟิลิปปินส์ เก็บเพิ่มเป็น 111 เหรียญทอง 86 เหรียญเงิน และ 87 เหรียญทองแดง ตามมาด้วยอันดับ 2 อินโดนีเซีย เก็บเพิ่มเป็น 65 เหรียญทอง 61 เหรียญเงิน 79 เหรียญทองแดง ขณะที่อันดับได้แก่ 3 เวียดนาม เก็บเพิ่มเป็น 65 เหรียญทอง 59 เหรียญเงิน 78 เหรียญทองแดง

ผลการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2019 ประจำวันที่ 8 ธันวาคม 2562

– ฟุตบอลหญิง รอบชิงชนะเลิศ
ไทย เสมอ เวียดนาม 0-0 (ต่อเวลาพิเศษ ไทย แพ้ 0-1)

– ตะกร้อ ทีมชุดชาย
ไทย ชนะ เมียนมา 3-0 ทีม (ไทยได้เหรียญทอง)

– แบดมินตัน
หญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ
พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ แพ้ อินโดนีเซีย 1-2 เซต

ชายเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ
กันตภณ หวังเจริญ แพ้ สิงคโปร์ 1-2 เซต

หญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ
ณิชชาอร จินดาพล แพ้ มาเลเซีย 1-2 เซต

ชายเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ
สิทธิคมน์ ธรรมศิลป์ แพ้ มาเลเซีย 0-2 เซต

หญิงคู่ รอบรองชนะเลิศ
ผไทมาส เหมือนวงศ์ / ชญานิษฐ์ ฉลาดแฉลม ชนะ มาเลเซีย 2-0 เซต

ชายคู่ รอบก่อนรองชนะเลิศ
บดินทร์ อิสสระ / มณีพงศ์ จงจิตร ชนะ มาเลเซีย 2-1 เซต

– กอล์ฟ
เหรียญทอง : ทีมชาย ชนะ สิงคโปร์
นพรัฐ พานิชผล
วันชัย หลวงนิติกุล
ธนภัทร พิชัยกุล
เด่นวิทย์ บริบูรณ์ทรัพย์

เหรียญทองแดง : ทีมหญิง ชนะ อินโดนีเซีย
อาฒยา ฐิติกุล
กัญจน์ บรรณบดี
พิมพ์นิภา ปานทอง

– เรือยาวประเพณี
เหรียญทองแดง : 4 ที่นั่ง 500 เมตร ชาย
เหรียญเงิน : 22 ที่นั่ง 500 เมตร ผสม
เหรียญเงิน : 22 ที่นั่ง 1,000 เมตร ผสม

– ซอฟต์เทนนิส
ประเภททีมชาย
ไทย ชนะ ลาว 3-0

ประเภทหญิงคู่
ไทย ชนะ ฟิลิปปินส์ 1-0
ไทย ชนะ อินโดนีเซีย  1-0

รอบชิงชนะเลิศ
ไทย แพ้ ฟิลิปปินส์ 0-1 (ไทยได้เหรียญเงิน)

– สควอช
ประเภททีมหญิง
ไทย ชนะ สิงคโปร์ 3-0

ประเภททีมชาย
ไทย ชนะ ฟิลิปปินส์ 3-0

– รักบี้ 7 คน
ประเภททีมหญิง
ไทย ชนะ  มาเลเซีย 31-0
ไทย ชนะ  สิงคโปร์ 27-5

รอบชิงชนะเลิศ
ไทย ชนะ ฟิลิปปินส์ 17-7 (ไทยได้เหรียญทอง)

ประเภททีมชาย
ไทย แพ้ มาเลเซีย 7-19
ไทย ชนะ อินโดนีเซีย 31-14

– ยิงธนู คันธนูโค้งกลับ ประเภททีมชาย ชิงอันดับ 3
ไทย ชนะ เวียดนาม 6-0 (วิทยา ทำว่อง, ธนภัทร ไผทรัตน์, เด่นชัย เทพนา)

– คาราเต้โด คู่ชิงฯ
รุ่น 61 กก. หญิง (เหรียญทอง)
อาร์ม สุขเขียว มาเลเซีย 3-2

รุ่น 55 กก. หญิง (เหรียญเงิน)
ทิพวัลย์ คำศรี แพ้ มาเลเซีย 1-4

รุ่น 67 กก. ชาย (เหรียญทอง)
ศุภา งามพึงพิศ ชนะ มาเลเซีย 7-0

– ฟันดาบ
เซเบอร์ ทีมหญิง
ไทย ชนะ เวียดนาม  45-40  (ไทยได้เหรียญทอง)

เอเป้ ทีมชาย (ไทยได้เหรียญทองแดง)

– เรือพาย ชิงชนะเลิศ
ไลท์เวท บุคคล หญิง
รจนา รักเหล่า (เหรียญเงิน)

– มวยสากลสมัครเล่น รอบรองฯ
รุ่น 60 กก. หญิง
สุดาพร สีสอนดี ชนะ กัมพูชา 5-0

รุ่น 64 กก. ชาย
อธิชัย เพิ่มทรัพย์ แพ้ ฟิลิปปินส์ 4-1

รุ่น 81 กก. ชาย
อนวัช ถองกระโทก ชนะ มาเลเซีย 5-1

– วอลเลย์บอล ชาย รอบรองฯ
ไทย แพ้ ฟิลิปปินส์ 2-3 เซต

– ว่ายน้ำ รอบชิงชนะเลิศ
ฟรีสไตล์ 50 เมตร หญิง
เจนจิรา ศรีสอาด (เหรียญเงิน)

เดี่ยวผสม 400 เมตร หญิง
จิณห์จุฑา ผลแจ่มจำรัส (เหรียญเงิน)

ผลัดผสม 4×100 เมตร หญิง
เสาวนีย์ บุญอำไพ, ศุภสุตา สุนทรโชติ, ณิชา กิจคณากร, กรกาญจนา สะเพียรชัย (เหรียญทองแดง)

– ฮอกกี้น้ำแข็ง ประเภททีมชาย ชิงชนะเลิศ
ไทย ชนะ สิงคโปร์ 8-0 (ไทยได้เหรียญทอง)

– กรีฑา
กระโดดไกล
สุนิสา โคตรศรีเมือง (เหรียญทอง)

พุ่งแหลน หญิง
ณัฎฐา นาชาญ  (เหรียญทอง)
จริยา วิชัยดิษฐ (เหรียญทองแดง)

กระโดดไกล หญิง
ปริญญา เฉื่อยมะเริง (เหรียญเงิน)

กระโดดค้ำถ่อ
ชญาณิศา ชมชื่นดี (เหรียญเงิน)
ชลธิชา คะบุตร (เหรียญทองแดง)

1,500 เมตร ชาย
โยธิน ยาประจันทร์ (เหรียญทองแดง)

100 เมตร ชาย
รัตนพล โสวรรณ (เหรียญเงิน)
บัณฑิต ช่วงไชย (เหรียญทองแดง)

กระโดดไกล ชาย
ตะวัน แก้วดำ (เหรียญทองแดง)

ขว้างค้อน หญิง
มิ่งกมล คุ้มผล (เหรียญแดง)
ปานวาศ กิมสร้าง (เหรียญทองแดง)

400 เมตร หญิง
วชิเนเยะ โจเซฟฟิน โอนูโอราห์ (เหรียญเงิน)

400 เมตร ชาย
พิชยะ สุนทรท้วม (เหรียญทองแดง)

วิ่งผลัดผสม 4×100เมตร
ชยุตม์ คงประสิทธิ์, ณัฐพงศ์​ วีระวงษ์รัตนศิริ, ทัศพร วรรณกิจ, ขวัญฤทัย ปากดี (เหรียญเงิน)