วอลเลย์บอลโอลิมปิก ชิงโควตาสุดท้าย โตเกียวเกมส์ 2020 ตาราง โปรแกรม ถ่ายทอดสด วอลเลย์บอลหญิง คัดโอลิมปิก 2020 ไทย ไต้หวัน ออสเตรเลีย เกาหลีใต้ รอบทวีปเอเชียระหว่าง วันที่ 7-12 มกราคม 2563 ณ จังหวัดนครราชสีมา เชียร์สาวนักตบไทย วันนี้

“วอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย” กับ ศึก วอลเลย์บอล โอลิมปิก รอบคัดเลือก 2020 ในวันที่ 7-12 ม.ค.นี้ ที่จังหวัดนครราชสีมา โดยจะมีการจับสลากแบ่งสายการแข่งขันประเภททีมหญิงหลังเสร็จสิ้นงานแถลงข่าว ล่าสุดได้รับการยืนยันว่า ช่องอมรินทร์ ทีวี เอชดี (ช่อง 34) จะเป็นผู้ถ่ายทอดสดการแข่งขันในรายการนี้

ความคิดเห็น การแข่งขันวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย โดย admin

สำหรับโซนเอเชียในประเภททีมหญิงจะมีทีมเข้าร่วมทั้งสิ้น มี 7 ประเทศ คือ เกาหลีใต้, คาซัคสถาน, ไต้หวัน, ออสเตรเลีย, อินโดนีเซีย, อิหร่าน และไทย ร่วมกันชิงชัย เพื่อแย่งโควต้าเพียง 1 ทีม ไปรอบสุดท้าย โตเกียวเกมส์ ซึ่งจะแข่งขันระหว่างวันที่ 7-12 มกราคม 2563 ที่สนามเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา จ.นครราชสีมา



โปรแกรมแข่งขันวอลเลย์บอลหญิงไทยคัดโอลิมปิก 7-12 ม.ค.63 -ช่องดูสด เวลาแข่ง

ทีมวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติ ที่คว้าตั๋วเข้าไปเล่นในโอลิมปิกเกมส์ รอบสุดท้าย ในเวลานี้ได้ไปแล้ว 7 ทีมจาก 12 ทีม ประกอบไปด้วย

  1. ญี่ปุ่น (เจ้าภาพ)
  2. บราซิล
  3. จีน
  4. รัสเซีย
  5. สหรัฐอเมริกา
  6. เซอร์เบีย
  7. อิตาลี

ล่าสุดทาง สหพันธ์วอลเลย์บอลแห่งเอเชีย หรือ AVC ได้เผยตารางการแข่งขันทั้งสองสาย และรอบชิงชนะเลิศออกมาแล้ว  โดยทีมแชมป์ของรายการนี้เพียงทีมเดียวเท่านั้น ที่จะได้สิทธิ์ไปแข่งขันในกีฬาโอลิมปิกเกมส์ ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ในปี 2020    โดย 8 ทีม ที่ได้สิทธิ์ลงแข่งขัน ในรอบคัดเลือก เพื่อชิงโควตาสุดท้าย ประกอบไปด้วย ไทย (เจ้าภาพ) เกาหลีใต้ คาซัคสถาน ไต้หวัน อิหร่าน อินโดนีเซีย ออสเตรเลีย อินเดีย

โปรแกรมการแข่งขัน วอลเลย์บอลหญิง คัดโอลิมปิก 2020 โซนทวีปเอเชีย

โดยผลการจับสลาก แบ่งเป็นสองสาย ได้ผลดังนี้

สาย A : ไทย ไต้หวัน และออสเตรเลีย

สาย B : เกาหลีใต้ คาซัคสถาน อิหร่าน อินโดนีเซีย

โปรแกรมการแข่งขันมีดังต่อไปนี้

วันที่ 7 มกราคม 2563

กลุ่ม บี

13.00 น. คาซัคสถาน พบ อิหร่าน

15.30 น. เกาหลีใต้ พบ อินโดนีเซีย

กลุ่ม เอ

18.00 น. ไทย พบ ไต้หวัน

วันที่ 8 มกราคม 2563

กลุ่ม บี

13.00 น. คาซัคสถาน พบ อินโดนีเซีย

15.30 น. เกาหลีใต้ พบ อิหร่าน

กลุ่ม เอ

18.00 น. ออสเตรเลีย พบ ไต้หวัน

วันที่ 9 มกราคม 2563

กลุ่ม บี

13.00 น. อินโดนีเซีย พบ อิหร่าน

15.30 น. เกาหลีใต้ พบ คาซัคสถาน

กลุ่ม เอ

18.00 น. ไทย พบ ออสเตรเลีย

วันที่ 11 มกราคม 2563

รอบรองชนะเลิศ

15.30 น. อันดับ 1 บี พบ อันดับ 2 เอ

18.00 น. อันดับ 1 เอ พบ อันดับ 2 บี

วันที่ 12 มกราคม 2563

รอบชิงอันดับ 3

15.30 น. ผู้แพ้ในรอบรองชนะเลิศ

รอบชิงชนะเลิศ

18.00 น. ผู้ชนะในรอบรองชนะเลิศ

 

รายชื่อนักกีฬาวอลเลย์บอลสาวไทย ชุดสู้ศึก วอลเลย์บอลหญิง โอลิมปิกเกมส์ 2020 รอบคัดเลือก ประกอบไปด้วย
1. อัจฉราพร คงยศ
2. อรอุมา สิทธิรักษ์
3. นุศรา ต้อมคำ
4. ชัชชุอร โมกศรี
5. ปิยะนุช แป้นน้อย
6. ปลื้มจิตร์ ถินขาว
7. มลิกา กันทอง
8. วัชรียา นวลแจ่ม
9. วิลาวัณย์ อภิญญาพงศ์
10. พรพรรณ เกิดปราชญ์
11. ทัดดาว นึกแจ้ง
12. ฑิชากร บุญเลิศ
13. วณิชยา หล่วงทองหลาง
14. ยุพา สนิทกลาง